Historia ya Tabora

Tabora ya Wajerumani, reli na vita

Miaka ishirini na mitano ambayo Tabora ilipata Boma, Kaiserhof, stesheni ya reli na mapigano.

Tabora ya Wajerumani, reli na vita
Picha: Postikadi, 1910, kupitia Wikimedia Commons

Ujerumani ilitangaza himaya yake juu ya bara mwaka 1885, lakini ni baada ya kushindwa kwa Isike mwaka 1893 ndipo Tabora ikawa ya Kijerumani kwa vitendo. Ilifanywa kituo cha utawala cha sehemu ya kati ya Afrika Mashariki ya Kijerumani, chenye Boma (ngome na ofisi) kwenye mwinuko juu ya mji mkongwe, nyumba za maofisa, misheni ya Kikatoliki, uwanja wa soko na, kati ya mwaka 1900 na 1914 hivi, nyumba ya wageni ya Kaiserhof ambayo sasa ni Tabora Hotel. Picha za Bundesarchiv za enzi hizo zinaonyesha mji nadhifu wa kikoloni wa majengo meupe kati ya miembe.

Mabadiliko makubwa yalikuwa reli. Mittellandbahn, Reli ya Kati kutoka Dar es Salaam, ilifika Tabora mwaka 1912 na Kigoma kwenye Ziwa Tanganyika mwezi Februari 1914. Ndani ya miaka miwili ilimaliza biashara ya misafara iliyokuwa imeunda mji, na kuifanya Tabora badala yake kuwa mji wa reli, ambao umebaki hivyo tangu hapo.

Vita Kuu ya Kwanza ilifika Tabora mwaka 1916. Koloni likiwa limekatwa mawasiliano, Wajerumani walitengeneza sarafu za dharura hapa, sarafu maarufu za Tabora za mwaka 1916. Mwezi Septemba, askari wa Ubelgiji wa Force Publique waliokuwa wakisonga kutoka Kongo walipigana na jeshi la mji kwa siku kumi na kuuteka tarehe 19 Septemba 1916. Bendera ya Ubelgiji ilipepea juu ya Boma hadi eneo hilo lilipohamia utawala wa Waingereza baada ya vita.

Endelea na Tabora Boys na njia ya uhuru.

Katika sehemu hii